Thực hiện báo cáo quản lý chất thải nguy hại định kỳ

BÁO CÁO QUẢN LÝ CHẤT THẢI NGUY HẠI LÀ GÌ?

Chất thải nguy hại là chất thải chứa yếu tố độc hại, phóng xạ, dễ cháy, dễ nổ, dễ ăn mòn, dễ lây nhiễm, gây ngộ độc hoặc đặc tính nguy hại khác. Gây nguy hại đến sức khỏe con người và môi trường.
Cho nên khi lưu trữ hay bàn giao chất thải nguy hại thì doanh nghiệp phải thực hiện báo cáo quản lý chất thải nguy hại định kỳ cho Sở Tài Nguyên và Môi Trường.

PHÁP LÝ THỰC HIỆN BÁO CÁO QUẢN LÝ CHẤT THẢI NGUY HẠI

Theo khoản 5, điều 7 tại nghị định 38/2015/NĐ-CP chủ nguồn thải chất thải nguy hại trong 6 tháng phải thực hiện báo cáo trong các trường hợp như sau:
+
Chưa có phương án vận chuyển, xử lý khả thi.
+
Chưa tìm được chủ xử lý chất thải nguy hại phù hợp
Theo điều 6 thông tư 36/2015/TT-BTNMT:
+ Thực hiện nộp báo cáo trước ngày 31 tháng 01 của năm tiếp theo.
+ Trường hợp tại Điểm a Khoản 3 Điều 12 Thông tư này, chủ nguồn thải CTNH chỉ báo cáo một lần trong thời hạn 01 (một) tháng kể từ ngày chấm dứt hoạt động

XỬ PHẠT NẾU KHÔNG THỰC HIỆN BÁO CÁO

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 21 Nghị định 155/2016/NĐ-CP Nếu không thực hiện báo cáo sẽ bị phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. 

Khi doanh nghiệp chúng ta hoạt động tuân thủ yêu cầu pháp luật là một phần giúp doanh nghiệp phát triển hơn. Với mạng lưới trải dài khắp cả nước, chúng tôi sẽ hỗ trợ doanh nghiệp của các bạn về điều đó.
Hãy liên hệ với chúng tôi:


Miền Nam: TP Hồ Chí Minh, Bình Dương, Long An, Đồng Nai, Bà Rịa Vũng Tàu…:
Số 2/39E Đường Bình Nhâm 03, KP Bình Thuận, P. Bình Nhâm, TP Thuận An, Tỉnh Bình Dương
Hotline:0842.46.46.69

Email: ngocbich.bactrungnam@gmail.com
Website: https://moitruongbactrungnam.vn/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *